• :
  • :
mic
Câu hỏi:
Tôi muốn đổi giấy phép lái xe máy
Tôi xin hởi tôi có Giấy phép lái xe máy do Cục quản lý xe máy-Bộ quốc phòng cấp năm 2001, không kỳ hạn. nay tôi muốn đổi sang GPLX do Bộ GTVT cấp có được không? tôi liên hệ đổi ở đâu?
Người gửi: Phạm Văn An
Trả lời có tính chất tham khảo
  • Sở Giao thông vận tải trả lời vấn đề này như sau:

    Điểm 4.4.2, Mục 4 Thông tư liên tịch số 27/2003/TTLT/BGTVT-BQP ngày 9/12/2003 của Bộ Giao thông vận tải - Bộ Quốc phòng về quản lý các loại xe quân sự và người điều khiển xe quân sự khi tham gia giao thông quy định, quân nhân, công nhân viên quốc phòng, công chức quốc phòng đang phục vụ tại ngũ có giấy phép lái xe hợp lệ, còn hiệu lực do yêu cầu nhiệm vụ đặc biệt khi đổi sang giấy phép lái xe dân sự phải có công văn đề nghị của cấp có thẩm quyền thuộc Bộ Quốc phòng.

    Quân nhân, công nhân viên quốc phòng, công chức quốc phòng có giấy phép lái xe quân sự hợp lệ khi thôi phục vụ trong quân đội (kể cả người được nghỉ hưu theo chế độ) còn đủ các điều kiện về độ tuổi và sức khỏe theo quy định của Luật Giao thông đường bộ và Bộ Luật Lao động được đổi sang giấy phép lái xe dân sự cùng hạng trong thời gian 6 tháng kể từ ngày có quyết định thôi phục vụ trong quân đội.

    Theo quy định tại Điều 51 Thông tư số 58/2015/TT-BGTVT ngày 20/10/2015 của Bộ Giao thông vận tải quy định về đào tạo, sát hạch, cấp giấy phép lái xe cơ giới đường bộ, hồ sơ đổi giấy phép lái xe quân sự do Bộ Quốc phòng cấp sang giấy phép lái xe do ngành giao thông vận tải cấp, gồm:

    - Đơn đề nghị đổi, cấp lại giấy phép lái xe theo mẫu quy định tại Phụ lục 27 ban hành kèm theo Thông tư này.

    - Bản sao Quyết định ra quân trong thời hạn không quá 6 tháng tính từ ngày Thủ trưởng cấp trung đoàn trở lên ký kèm theo bản chính để đối chiếu.

    - Giấy chứng nhận sức khỏe do cơ sở y tế có thẩm quyền cấp theo quy định, trừ trường hợp đổi giấy phép lái xe hạng A1, A2, A3.

    - Giấy phép lái xe quân sự còn thời hạn sử dụng (bản chính).

    - Bản sao giấy chứng minh nhân dân còn thời hạn kèm bản chính để đối chiếu.

    Khi đến nộp hồ sơ, người lái xe được cơ quan cấp giấy phép lái xe chụp ảnh.

    Hồ sơ đổi giấy phép lái xe quân sự là hồ sơ gốc gồm các tài liệu ghi ở Khoản 1 và Khoản 2 Điều này và giấy phép lái xe quân sự đã được cắt góc, giao cho người lái xe tự bảo quản.
    15/12/2018  |  Administrator đã phản hồi
Gửi ý kiến bình luận
Change the CAPTCHA code
Bài viết được quan tâm